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MFUMO WA TAUSI 



KUJISAJILI KATIKA MFUMO WA TAUSI 
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Mfumo una njia kuu mbili za kujisajili 

hivyo mtumijiaji atachagua njia moja 

wapo. 

1. Njia ya kutumia maswali, njia hii ya 

kwanza itakutaka kujibu kwa usahihi 

maswali yanayo husiana na taarifa 

zako za NIDA na endapo utafanikiwa 

kujibu kwa usahihi mfumo 

utakupokea. 

2. Njia ya   kutumia   nywila   mahususi 

(OTP), Nywila hii hupatikana baada ya 

mtumiaji mpya kungiza namba yake ya 

NIDA na namba ya simu iliyotumika 

kwenye NIDA na kuomba OTP. 



KUJISAJILI KWA KUHAKIKI MASWALI YA 
NIDA 

Njia hii ya kujisajili kwa kutumia 
maswali mbalimbali yahusuyo taarifa 
zako za NIDA, 
• Chagua chaguo la kwanza wakati 

wa usajili. 
• Ingiza namba yako ya NIDA kwa 

ufasaha kisha bonyeza kitufe cha 
search 

• Baada ya kuchagua itakupasa 
kujibu maswali yote yahusuyo 
NIDA kwa usahihi 

• Baada ya hapo mfumo 
utakupokea. 



 

KUJISAJILI KWA KUHAKIKI MASWALI YA NIDA… 
 
 
 
 
 
 
 

 

Bofya kitufe 
kilichooandikwa Continue 
ili kuweza kuendelea katika 
kipengele cha maswali 



 

KUJISAJILI KWA KUHAKIKI MASWALI YA NIDA… 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Anza kujibu maswali kwa 
ufasaha kama mfumo 
utakavyokuwa unakuhitaji 

 

 
NB: ENDAPO UTAFANIKIWA KIJIBU 
MASWALI YOTE KWA UFASAHA, 
MFUMO UTAKURUHUSU KUJISAJILI 
NA UTAPATA UJUMBE WA 
KUFANIKIWA 



KUJISAJILI KWA KUTUMIA OTP 
 
 
 
 
 
 

Njia hii   ya   kujisajili   kwa   kutumia   Nywila 
mahususi (OTP), 
• Chagua chaguo la pili wakati wa usajili. 
• Baada ya kuchagua itakupasa kuingiza 

namba yako ya NIDA kwenye box la 
kwanza   na namba yako ya simu ambayo 

1 umesajili kwa kutumia namba yako ya 
NIDA kwenye box la pili 

2 • Baada ya hapo bofya kitufe 
kilichooandikwa Request OTP 



KUJISAJILI KWA KUTUMIA  OTP.. 

 
 

Njia hii ya kujisajili kwa kutumia Nywila 

mahususi (OTP), 

Ingiza namba yako ya NIDA (NIN) kisha 

• Subiri na utapokea ujumbe mfupi wa 

maandishi (sms) kutoka namba 15200 

kupitia namba yako ya simu 

iliyosajiliwa na NIDA yako 

• Ingiza namba sita ulizopokea kwenye 

viboksi katika menyu ya usajili 



KUJISAJILI KWA KUTUMIA  OTP… 

 

 
1. Ingiza barua pepe 
yako(Email) kwa usahihi 
katika box namba moja. 
2. Ingiza namba yako ya simu 
kwa usahihi katika box namba 
mbili. 
3. Tengeneza 
Nywila(Password) ambayo 
utakuwa  unaitumia  katika 
kuingia katika mfumo wa 
mapato (TAUSI) 



KUNGIA KWENYE MFUMO BAADA YA KUJISAJILI 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kwa waliokwisha kujisajili katika mfumo 

wa TAUSI. 

Fuata hatua zifuatazo:- 

• Hakikisha kifaa chako kimeunganishwa 

na intaneti 

• Ingia katika kivinjari (Browser) 

• Andika anuani ya mfumo 

https://tausi.tamisemi.go.tz 

 
Kisha bofya neno Ingia “Sign In” 

https://tausi.tamisemi.go.tz/


 

KUINGIZA TAARIFA ZA TIN KATIKA MFUMO 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Bonyeza alama za nukta tatu zilizopo 

upande wa juu kulia, kisha bonyeza Wasifu 

wangu “My profile” halafu bonyeza 

maneno INDIVIDUAL TIN DETAILS. 



 

KUINGIZA TAARIFA ZA TIN KATIKA MFUMO… 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Baada ya kubonyeza maneno INDIVIDUAL 

TIN DETAILS, bonyeza neno 

  na kisha soma masharti ya 

matumizi ya TIN na hakikisha umeweka 

alama ya vema kuashiria kwamba 

umeyaridhia. 



Continue-> 

 

KUINGIZA TAARIFA ZA TIN KATIKA MFUMO… 
 
 

Baada ya kuridhia vigezo na masharti ya matumizi ya TIN, 
 

bonyeza neno na kisha mfumo wa TAUSI 
 

utawasiliana na mfumo wa TIN kuthibitisha TIN 

uliyoiandika. 
 
 
 
 
 
 
 
 

NB: Ikiwa leseni ya biashara inayoombwa kupitia mfumo 

ni ya kampuni, kampuni itaandika barua ya 

kumtambulisha mwakilishi wake ambaye namba yake ya 

NIDA itatumika kwa ajili ya usajili pamoja na kufanya 

maombi ya leseni husika. 



 

KUINGIZA TAARIFA ZA TIN KATIKA MFUMO… 
 
 

Bonyeza neno Update Now na kisha ingiza 

namba za mlipa kodi “TIN” yako halafu bonyeza 

neno Search 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI 

 
 
 
 
 
 
 
 

 

Gusa alama za mistari minne 

iliyozungushiwa duara kuweza 

kuona mpangilio wa kodi 

mbalimbali katika mfumo 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 
 
 
 
 
 
 

Ili kuanza kuomba leseni, Bofya 

kitufe kilichoandikwa Application 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Chagua Business license 
kisha bofya Apply Now 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Fuata malekezo ya kuchagua 
Mkoa na Halmashauri 
ambayo unaombea leseni 
yako kisha bonyeza NEXT 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Fuata malekezo ya kuchagua 
Mkoa na Halmashauri 
ambayo unaombea leseni 
yako kisha bonyeza NEXT 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Chagua majibu ya maswali 
kuhusu ikiwa umewahi 
kushtakiwa pamoja na uraia, 
kisha 

 
Bofya Next-> 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 

 

• Kwa ufasaha jaza jina la biashara 
endapo ni kampuni au jina la biashara 
lililosajiliwa rasmi. Kama hamna rudia 
majina yako kama yanavyoonekana 
katika TIN 

• Chagua kundi kuu la biashara 
• Chagua aina ya biashara 
• Chagua muda wa leseni unayoomba 

(mfano mwaka, miaka 2, miaka 3) 
• Andika namba ya TAX CLEARANCE 
• Chagua Kata ambapo biashara yako 

itakuwepo 
• Chagua Mtaa 
• Andika Block number 
• Andika Plot number 

Kisha, bonyeza Next-> 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mfano wa muonekano wa taarifa 
za biashara zilizojazwa 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 
 

 

Kwa kila aina ya biashara 

mfumo utakutaka kupakia 

viambatanisho mbalimbali, 

hakikisha unakuwa na 

viambatanisho hivyo katika 

mfumo wa kielektoniki lazima 

viwe katika fomati ya PDF ili 

uweze kuvipakia kwenye 

mfumo 

NB: Ukubwa wa viambatanisho 

usizidi 2 MB. 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 
 
 

 

Baada ya kujaza taarifa za biashara na 
eneo unaloenda kufanyia biashara yako 
• Pakia nyaraka mbalimbali kadri 

zinavyohitajika katika mfumo kwa 
kubofya neno Choose. 

• Ukisha bofya tafuta eneo katika kifaa 
chako ambapo viambatanisho 
umeviweka kisha pakia nyaraka moja 
baada ya nyingine. 

 

NB: Hakikisha nyaraka zako zinakuwa 
katika fomati ya PDF 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 
 
 

 

Baada ya kupakia viambatanisho 
hivyo: 
• Mfumo utakuonyesha muda na 

tarehe ambapo viambatanisho 
vimepakiwa 

• Mfumo utakupa nafasi ya 
kuondoa kiambatanisho kama 
umekosea kwa ku Delete 

• Kama taarifa zote zipo sahihi 
bofya Next-> 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 

 

Hakiki taaarifa zako zote 
katika vipengele vifuatavyo:- 

 

1. Application Details 
2. Principal Business 

Information 
3. Business Contact 
4. License Issuing Authority 

 
• Kama taarifa zote zipo 

sahihi bofya kitufe cha 

SAVE ili kuweza kutuma 
taarifa zako Halmashauri 
kwa hatua zinazofuata. 



JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA 
MTANDAONI… 

 
 
 

Hakiki taaarifa zako zote 
katika vipengele vifauatavyo:- 

 

1. Application Details 
2. Principal Business 

Information 
3. Business Contact 
4. License Issuing Authority 

 
• Kama taarifa zote zipo 

sahihi bofya kitufe cha 

SAVE ili kuweza kutuma 
taarifa zako Halmashauri 
kwa hatua zinazofuata. 



 

JINSI YA KUOMBA LESENI YA BIASHARA MTANDAONI… 

 
Baada ya kuwasilisha maombi yako Maafisa watayaona maombi yako 

na kufanya mambo yafuatayo: 

 

• Ukaguzi wa nyaraka kama zipo sahihi 

• Kuangalia usahihi katika ujazwaji wa fomu yako 

• Baada ya kila kitu kukamilika na kukubaliwa, mfumo utakupa 

kumbukumbu ya malipo “Control number” na utalipia kisha 

utachapisha “Print” leseni yako katika mfumo. 



JINSI YA KUPAKUA LESENI YA BIASHARA 
 
 
 
 
 
 
 
 

Bonyeza neno Leseni ya 
Biashara ili uweze 
kupakua “Download” 
leseni yako 



JINSI YA KUPAKUA LESENI YA BIASHARA… 
 
 

 

Bonyeza nukta tatu chini ya 
neno Actions, kisha bonyeza 
neno Print License kupakua 
leseni yako 



JINSI YA 



KUPAKUA LESENI YA BIASHARA… 
 
 

 

Muonekano wa leseni ya 
biashara 



 
 
 

TUPIGIE 

DAWATI LA MFUMO TAUSI 
HALMASHAURI YA MFANO 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

+255 714 982 140 


