UZINDUZI WA VITABU VYA MAELEKEZO YA JINSI YA KUBORESHA ELIMU
YA MSINGI NA SEKONDARI WILAYA YA UKEREWE.

UTANGULIZI

Vitabu viwili vilivozinduliwa na Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Ndugu Kassim Majaliwa Kassimu Kitaifa, vinaelezea changamoto zilizopo katika
kuinua ufaulu kwa Shule za Awali na Msingi hata hivyo, vitabu vinaelezea jinsi ya
kukabiriana na changamoto hizo.

Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe kupitia Walimu Wakuu, Wakuu wa Shule, Maafisa
Elimu Kata, Maafisa kutoka Halmashauri pamoja na Viongozi mbalimbali ikiwa ni pamoja
na Viongozi wa Kisasa, Mwenyekiti wa Halmashauri, Mwenyekiti wa Kamati ya Huduma za
Jamii wakiongozwa na Mgeni rasmi, Mkuu wa Wilaya kwa pamoja walikutana kwa ajili ya
kufanya uzinduzi huo katika ukumbi wa Shule ya Sekondari Bukongo tarehe 08/09/2022.

B
Mwakilishi wa Mkuu wa wilaya Zebeda Kimario akifungua Mwonozo wa mafunzo tarehe
8.09.2022

Aidha, Viongozi wote walisisitiza suala ya kufuata maelekezo na miongozo wakati wote wa
kutekeleza majukumu ya kazi. Waliipongeza Serikali kwa kutoa hiyo miongozo kwani
itasaidia Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe kutembea kwa pamoja na kuhakikisha inapata

matokeo ambayo ndio hasa wananchi wanategemea kuyaona.



Hata hivyo, washiriki waliaswa kuhakikisha wanabuni mbinu nyingi katika suala zima la
ufundishaji na ujifunzaji kwa kufuata miongozo iliyotolewa ili kuhakikisha suala la Elimu

linaboreshwa na Ukerewe ipate kuonekana katika ufaulu uliobora.

UZINDUZI
Mgeni Rasmi aliwaambia washiriki wa uzinduzi kuwa, elimu itaboreshwa pale tu ambapo
walimu kama kioo cha jamii watatoa elimu kwa jamii kuhusu kukomeshwa kwa utoro
mashuleni na kukomesha kabisa suala la mimba mashuleni ili watoto waweze kufikia
malengo yao. Aidha Mgeni Rasmi alizindua vitabu vya maelekezo ambavyo ni “Changamoto
katika Uboreshaji Elimu Msingi na Sekondari na nini kifanyike?” na kitabu cha Mkakati wa
kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji ngazi ya Elimu Msingi” kwa kuwapa hivyo vitabu
Maafisa Elimu Kata 25 kama ifuatavyo

1. Afisa Elimu Kata, Kata ya Bukongo
Afisa Elimu Kata, Kata ya Ngoma
Afisa Elimu Kata, Kata ya Bukiko
Afisa Elimu Kata, Kata ya Bwisya
Afisa Elimu Kata, Kata ya Muriti
Afisa Elimu Kata, Kata ya Nyamanga
Afisa Elimu Kata, Kata ya Bukungu

Afisa Elimu Kata, Kata ya Irugwa
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Afisa Elimu Kata, Kata ya Ilangala
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Kakukuru
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Namilembe
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Nduruma
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Bwiro
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Igalla
. Afisa Elimu Kata, Kata ya Mukituntu
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Murutunguru
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Kagunguli
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Namagondo
. Afisa Elimu Kata, Kata ya Bukindo
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Kagera
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Bukanda
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. Afisa Elimu Kata, Kata ya Kakerege



23. Afisa Elimu Kata, Kata ya Nakatunguru
24. Afisa Elimu Kata, Kata ya Nkilizya
25. Afisa Elimu Kata, Kata ya Nansio

MADA
CHANGAMOTO CHANGAMOTO KATIKA UBORESHAJI ELIMU MSINGI NA
SEKONDARI NA NINI KIFANYIKE?”
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Katika kuwasilisha mada kwa washiriki wa uzinduzi wa vitabu vya miongozo, wawasilishajis

walibainisha changamoto mbalimbaliz zinanzozikabiri sekta ya elimu ya msingi na sekondari
katika utekelezaji wake. Changamot hizo ni pamoja na:-
1. Kuongezeka kwa wanafunzi wanaoandikishwa kuanza darasa la awali na darasa la
kwanza
2. Kuongezeka kwa wanafunzi wanaomaliza darasa la saba bila kufaulu ili kuendelea na
masomo
3. Uwepo wa wanafunzi wanaofaulu kidato cha nne na kukosa nafasi za kuendelea na
masomo ya sekondari
Uwepo wa wanafunzi wanaokosa umabhili wa lugha ya kiingereza
Uwepo wa wanafunzi wanaoshindwa kumaliza shule
Upungufu wa walimu

Udhaifu wa baadhi ya viongozi katika usimamizi na ufuatiliaji na
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Walimu kukosa molari ya kufanya kwa kukosa motisha



Aidha, AFISA ELIMU SEKONDALLI alibainisha namna bora ya kukabiriana na changamoto
mbalimbali kama ifuatavyo

Uandikishaji wa wanafunzi uanze mwezi Oktoba hadi mwezi Desemba

Walimu wabuni mbinu bora ya ufundishaji na ujifunzaji

Kuongeza ufaulu wa wanafunzi katika alama za ufaulu wa A na B kwa kuongeza
juhudi na maarifa katika ufundishaji na ujifunzaji

Kuwepo kwa ratiba ya walimu kujengeana uwezo mahala pakazi

Nafasi za wanafunzi kujiunga a kidato cha tano ziongezwe ili wanafunzi wote
waliofaulu kidato cha nne wapate nafasiz za kuendelea na masomo

Kuandaa mkakati kabambe wa kutoa huduma ya chakula mashuleni

Mafunzo wa ualimu vyuoni uongezewe muda wa mwaka mmoja ili kuwaimarisha
vizuri walimu

Walimu walioonyesha bidii katika kazi zao wapewe motisha

HALI YA UTOAJI WA ELIMU KATIKA SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI
Katika hii mada, mwezeshaji alibainisha changamoto ambazo zipo katika hali ya utoaji wa

elimu katika Shule za Msingi na Sekondari kama ifuatavyo:-

Baadhi ya wanafunzi kutomudu stadi za KKK
Upungufu wa Walimu

Utoro wa wanafunzi

HATUA



- Ili kuondosha changamoto ya utoro, Sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na 1965
na Kanuni zake za Elimu za mwaka 2002, atakayesababisha utoro wa mwanafunzi
atakabiriwa na kosa hilo ambapo atatakiwa kutoa faini ya Tshs. 30,000/- na isyozidi
Tshs. 50,000/- au kufungwa jela mizi sita (6) au vote kwa pamoja. Hivyo basi,
washiriki walisisitizwa kutumia hiyo sharia ili kukomesha utoro mashuleni.

- Kumwezesha mwanafunzi kujua teknolojia ya habari

- Kumwezesha mwanfunzi kujiaamini

- Kuongeza idadi ya wanafunzi wanaoandikishwa

- Kuhakikisha wanafunzi darasa la pili wanamudu stadi za KKK

- Kuongeza wanafunzi wanaosoma masomo ya sayansi

Katika mjadala wa mada zote, washiriki waliiomba Serikali kuhakikisha inaongeza walimu ili
kukabiliana na namba kubwa ya wanafunzi mashuleni aidha, walilambaia meza kuu kuwa
suala la kuanzishwa kwa chakula mashuleni lina changamoto kwani wazazi kuchangia
chakula ni vigumu na hata hivyo shule ambazo zinalima chakula kwenye mashamba ya
mashule, kile chakula kinavurugwa na mifugo na hata hivyo rutuma imeshuka hivyo

wakaomba Idara ya Kilimo na Mifugo iwasaidie katika hilo.

Katika majibu, washiriki walielezwa kuwa, shule ambazo zina uhitaji wa Maafisa kilimo
wawasiliane na Maafisa Kilimo hao kwani wanapatika kwenye Kata aidha, mifugo ambayo
inaharibu mazao, maafisa watendaji watunge sharia ndogo zitakazowabana wafugaji ili
waweze kufunga mifugo yao. Katika suala la jamii kutochangia chakula mashule, washiriki
walielezwa kuwa, wahakikishe suala la chakula linakuwa agenda ya WDC ili suala hilo

chakula kitu ambacho kitapandisha ufaulu wa wanafunzi.

Mgeni rasmi aliwashukuru washiriki wa uzinduzi huo na kuwataka kwenda kutekeleza yale
yote yaliyosisitizwa kwenye kikao hicho aidha, aliwataka kuhakikisha wanakuwa na mbinu
mbadala ili kuhakikisha wanapata matokeo yaliyo mazuri bila kuathiri maelekezo na

miongozo ya Elimu



